கூட்டரசுப் பிரதேசத்தின் வளர்ச்சியும் முன்னேற்றமும்

பிப்ரவரி 1, 1974 அன்று கோலாலம்பூரை முதல் கூட்டாரசுப் பிரதேசமாக அறிவித்ததை ஒட்டி, இவ்வாண்டு கூட்டரசுப் பிரதேசம் 50 ஆண்டுகளை எட்டியுள்ளது. 10 ஆண்டுகளுக்குப் பிறகு, லாபுவான் 1984 இல் இரண்டாவது கூட்டரசுப் பிரதேசமாகவும், பின்னர் 2001 ஆம் ஆண்டு .புத்ராஜெயா மூன்றாவது கூட்டரசுப் பிரதேசமாகவும் அறிவிக்கப்பட்டது. இந்த மூன்று கூட்டரசுப் பிரதேசங்களின் உருவாக்கம் ஒரு குறிப்பிட்ட செயல்பாட்டைக் கொண்டுள்ளது, அதாவது தலைநகராக கோலாலம்பூர், மத்திய அரசின் நிர்வாக மையமாக புத்ராஜெயா, சர்வதேச வணிகம் மற்றும் நிதி மையமாக லாபுவான். 2024 ஆம் ஆண்டில் கூட்டரசுப் பிரதேசங்களின் வளர்ச்சி மற்றும் முன்னேற்றத்தைப் பாராட்டுவதோடு, கூட்டரசுப் பிரதேசங்களின் பிரகடனத்தை நினைவுகூரும் வகையில் பல்வேறு திட்டங்கள் திட்டமிடப்பட்டுள்ளன.

நகராட்சி நிர்வாகம், சுற்றுச்சூழல், குடியேற்றம், போக்குவரத்து, பொருளாதாரம் மற்றும் உள்ளூர் சமூகத்தின் சமூகப் பிரச்சினைகளை நோக்கமாகக் கொண்ட உலகளாவிய வளர்ச்சியின் அம்சங்களில் ஒவ்வொரு நாளும் பல்வேறு சவால்களை எதிர்கொண்டாலும், கோலாலம்பூர் கூட்டரசு தொடர்ந்து முன்னேற்றமும், செழுமையையும் நோக்கிச் செல்கிறது.
கோலாலம்பூர் கூட்டரசுப் பிரதேசம், நாட்டின் வணிக முதலீட்டு கூறுகளுக்கு உலகின் மைய புள்ளியாக உள்ளது, இது நாட்டின் பொருளாதார வளர்ச்சிக்கு குறிப்பிடத்தக்க பங்களிப்பை வழங்குகிறது. கோலாலம்பூர் நகர மையத்தில் நவீன வணிக மையங்களை உருவாக்குவதன் மூலம் உலகளாவிய முதலீட்டு இடமாக அதன் நிலையை வலுப்படுத்த முடியும். உள்கட்டமைப்பை மேம்படுத்துதல் மற்றும் முதலீட்டை ஊக்குவித்தல் ஆகியவற்றில் பயனுள்ள தலைமைத்துவம் பல்வேறு வேலை வாய்ப்புகள் மற்றும் சமூகத்தின் பொருளாதார வலுவூட்டலுக்கு வழிவகுத்து வருகிறது. 2022 ஆம் ஆண்டிற்கான 239.8 பில்லியனுக்கு சமமான 15.9% GDP பங்களிப்புடன் தேசியப் பொருளாதாரத்திற்கான பங்களிப்பின் அடிப்படையில் கோலாலம்பூர் கூட்டரசுப் பிரதேசம் முக்கிய தலைவர்களில் ஒன்றாக உள்ளது.
கோலாலம்பூர் கூட்டரசுப் பிரதேசம் புதுமை மற்றும் தொழில்நுட்பத்தின் மையமாகவும் அறியப்படுகிறது. கோலாலம்பூர் புத்தாக்க மையம் (KLIC) மற்றும் மெனாரா வாரிசான் மெர்டேக்கா ஆகியவற்றின் வளர்ச்சியின் மூலம், இந்தப் பகுதி படைப்பு மற்றும் தொழில்நுட்பத் தொழில்களுக்கான இடமாக மாறியுள்ளது.
கோலாலம்பூர் கூட்டரசுப் பிரதேசம் முன்னேற்றம், அதிநவீன, விரிவான உள்கட்டமைப்பின் வளர்ச்சியிலும் பிரதிபலிக்கிறது. ஆசுகூ மற்றும் டுசுகூ போன்ற பொது போக்குவரத்து அமைப்புகள் கோலாலம்பூரில் வசிப்பவர்கள் மற்றும் பார்வையாளர்களுக்கு சிறந்த அணுகலை வழங்குவதில் போக்குவரத்து நிலப்பரப்பை மாற்றியுள்ளன. கூடுதலாக, சுகாதார வசதிகள், பொது பூங்காக்கள், உள்ளூர் வணிக மையங்கள் மற்றும் கல்வி மையங்கள் போன்ற பொது வசதிகளின் அதிகரித்த வளர்ச்சி சமூக வாழ்க்கைக்கு நல்வாழ்வை வழங்குகிறது.
கோலாலம்பூர் கூட்டரசுப் பிரதேசத்தின் முன்னேற்றம் மற்றும் செழுமை என்பது உள்கட்டமைப்பு மேம்பாடு மற்றும் பொருளாதார வளர்ச்சியை மட்டும் சார்ந்தது அல்ல, அது சமூக மட்டத்தில் உள்ள அனைத்து தரப்பினரின் ஈடுபாட்டையும் சார்ந்துள்ளது. கோலாலம்பூரின் கூட்டரசுப் பிரதேசத்தில் உள்ள ஒவ்வொரு தனிநபரின் பங்களிப்பும், கோலாலம்பூரின் கூட்டரசுப் பிரதேசத்தை முன்னேற்றுவதிலும், செழுமைப்படுத்துவதிலும் முக்கிய பங்கு வகிக்கிறது.

4,931 பரப்பளவைக் கொண்ட புத்ராஜெயா 1999 ஆம் ஆண்டு கோலாலம்பூரில் உள்ள அரசு மையத்திற்குப் பதிலாகக் கட்டப்பட்ட மலேசிய மத்திய அரசின் நிர்வாக மையமாகும். புத்ராஜெயா ஸ்மார்ட் சிட்டி என்றும் அழைக்கப்படுகிறது. ஒரு எதிர்கால நகரம். புத்ராஜெயா வெட்லேண்ட் ஏரி பூங்கா உருவாக்கப்பட்ட போது புத்ராஜெயா கூட்டரசுப் பிரதேச நிலைத்தன்மை திட்டமிடப்பட்டது.
புத்ராஜெயாவின் கூட்டரசுப் பிரதேசம் பசுமை நகரம் என்ற அடையாளம் நம் நாட்டு மக்களுக்கு அந்நியமான ஒன்றல்ல. புளோரியா போன்ற வருடாந்திர நிகழ்ச்சிகள் இந்த நாட்டில் மட்டுமல்ல, வெளிநாட்டு சுற்றுலாப் பயணிகளிடையேயும் பிரபலமாக உள்ளன. தாவரவியல் பூங்கா, வெட்லேண்ட் கார்டன், சௌஜானா ஹிஜாவ் கார்டன் போன்ற தோட்டங்கள் அழகான பொழுதுபோக்கு இடங்களை வழங்குவதோடு மட்டுமல்லாமல், உள்ளூர் தாவரங்கள் மற்றும் விலங்கினங்களுக்கான இயற்கை வாழ்விடங்களாகவும் மாறுகின்றன.
இந்த பூங்காக்களின் பாதுகாப்பு நகரத்தின் அழகியலை மேம்படுத்துவது மட்டுமல்ல, இயற்கையின் பன்முகத்தன்மையைப் பாதுகாப்பதற்கான ஒரு நிலையான முயற்சியாகும். இன்று வரை இங்கு மொத்தம் 707,756 மரக்கன்றுகள் நடப்பட்டுள்ளன.
“நிலைத்தன்மை மற்றும் பசுமை” என்ற கருத்துக்கு ஏற்ப, புத்ராஜெயா இயற்கை அம்சத்தில் மட்டும் கவனம் செலுத்தாமல் தரமான பொது வசதிகளை வழங்குவதிலும் கவனம் செலுத்துகிறது. பொது வசதிகளுடன் முழுமையான சுகாதார மையங்களாக குடியிருப்பு பகுதிகளை மேம்படுத்துவது குடியிருப்பாளர்களின் நல்வாழ்வையும் சமநிலையான சுற்றுச்சூழல் நிலைத்தன்மையையும் ஆதரித்து வருகிறது.

பார்வையாளர்களுக்கு தனித்துவமான, தனிப்பயனாக்கப்பட்ட அனுபவத்தை வழங்கும் இயற்கை அழகால் சூழப்பட்ட ஒரு முத்து தீவு என்று அழைக்கப்படுகிறது லாபுவான் கூட்டரசுப் பிரதேசம். லாபுவான் கூட்டரசுப் பிரத்தேசத்தின் அழகு அதன் அதிர்ச்சியூட்டும் கடற்பரப்பில் உள்ளது. வளைந்த வெள்ளை மணல் கடற்கரைகள், தெளிவான கடல் நீர் மற்றும் பசுமையான பவளப்பாறைகள் இந்த தீவை டைவர்ஸ் மற்றும் இயற்கை ஆர்வலர்களுக்கு ஒரு கனவு இடமாக மாற்றுகிறது.
கூடுதலாக, லாபுவான் ஜியோபார்க்கை ஒரு புதிய தேசிய ஜியோபார்க் என அங்கீகரிப்பது ஒரே நேரத்தில் ஜியோடாபார்க்கை மற்றொரு சுற்றுலா தளமாக உருவேடுத்தது.
402 சதுர கிலோமீட்டர் பரப்பளவைக் கொண்ட லாபுவான் நேஷனல் ஜியோபார்க், லாபுவான் தீவு மற்றும் உயிரியல் தளங்களை உருவாக்கும் பாறை படிவுகள், நிலப்பரப்புகளின் பரிணாமத்தை காட்டுகிறது. வளமான கலாச்சார பாரம்பரியம் , இன வேறுபாட்டின் மூலம் தனித்துவத்தை வெளிப்படுத்துகிறது. பிரிட்டிஷ் காலனித்துவத்தின் விளைவுகளும் இந்த தீவை வரலாற்றில் நிறைந்ததாக ஆக்குகின்றன. சிம்னி டவர், ஜமேக் அன்னூர் மசூதி , லாபுவான் பாரம்பரிய மையம் ஆகியவை லாபுவானின் கூட்டரசு பிரதேசத்தின் கலாச்சார பாரம்பரியத்தை வெளிப்படுத்தும் சில வரலாற்று நினைவுச்சின்னங்கள் ஆகும்.
இந்த இயற்கையின் தனித்தன்மையைத் தவிர. எண்ணெய் , எரிவாயு , கடல்சார் தொழில்களை ஆதரித்து வருகிறது. இந்த ஆற்றல் எதிர்காலத்தில் லாபுவானை “இரண்டாவது சிங்கப்பூர்” ஆக்க முடியும். டுயரெயn சர்வதேச வணிகம் மற்றும் நிதி மையத்தின் (LABUAN IBFC) வளர்ச்சிக்கு ஆதரவளிக்கும் அரசாங்கத்தின் அர்ப்பணிப்பு, இஸ்லாமிய நிதி தொடர்பான நடவடிக்கைகளை மேற்கொள்ளும் லாபுவான் நிறுவனங்களுக்கு 2024 இல் 5 ஆண்டுகளுக்கு வருமான வரி விலக்கு அளிக்கப்பட்டது, இது முதலீட்டாளர்களைலாபுவான் கூட்டரசுப் பிரத்தேசத்தில் முதலீடு செய்ய மேலும் ஈர்க்கும்.

இந்த ஆண்டு கொண்டாட்டத்தின் கருத்து மூன்று கூட்டரசுப் பிரதேசங்களில் B40 மற்றும் ஏழைகளுக்கான நலத்திட்டங்களில் கவனம் செலுத்துகிறது.
சமூக நீதி மற்றும் மக்களின் வாழ்க்கைத் தரத்தை மேம்படுத்தப்படும்.கோலாலம்பூர் நகர மண்டபம், புத்ராஜெயா கார்ப்பரேஷன், லாபுவான் கார்ப்பரேஷன்,இவ்வாண்டு கொண்டாட்டம் அரசு அமைப்புகள் மற்றும் தன்னார்வ தொண்டு நிறுவனங்களின் கூட்டு ஒத்துழைப்புடன் திட்டமிட்டு கொண்டாடப்படும்.

50WP பாஸ்போர்ட் திட்டம், அக்டோபர் 1 முதல் பிப்ரவரி 25, 2024 வரை கோலாலம்பூர், புத்ராஜெயா, லாபுவான் ஆகிய கூட்டரசுப் பிரதேசங்களில் 50 தனித்துவமான, கவர்ச்சிகரமான இடங்களை ஆராய பொதுமக்களை அழைக்கும் ஒரு சாலை வரைபட சவால் திட்டமாகும். பங்கேற்பாளர்கள் நியமிக்கப்பட்ட இடத்தில் 50றுஞ பாஸ்போர்ட்டைப் பெற வேண்டும். பிக் அப் பாயிண்ட் இருப்பிடம் மற்றும் 50 இடங்கள் வரை படங்களை எடுத்து முத்திரைகளை சேகரிப்பதன் மூலம் கூட்டரசுப் பிரதேசத்தின் தனித்துவம், முன்னேற்றத்தை அனுபவிக்க இத்திட்டம் ஊக்கமளிக்கிறது.